Bảo hiểm y tế: Khám ngoại trú tại bệnh viện tỉnh có được hưởng

Bảo hiểm y tế cho người lao động khi đi khám tại bệnh viện tỉnh liệu có được hưởng theo quy định của pháp luật? 

Vợ của ông  Lâm Tiến (Ninh Bình) đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại phòng khám huyện. Vừa qua ông Tiến đưa vợ đi khám thai tại Bệnh viện Sản Nhi tỉnh nhưng không đăng ký chuyển tuyến.

Vợ ông Tiến không đăng ký khám dịch vụ nhưng vẫn không được hưởng chính sách chi trả của BHYT. Ông Tiến hỏi, Bệnh viện thực hiện như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT trường hợp tự đi khám, chữa bệnh BHYT không đúng tuyến (không trong tình trạng cấp cứu, không có giấy chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT) sẽ được quỹ BHYT thanh toán như sau:

Bảo hiểm y tế: Khám ngoại trú tại bệnh viện tỉnh có được hưởng - Ảnh 1
Nếu khám không đúng tuyến, NLĐ sẽ được hưởng bảo hiểm trong những trường hợp

  • 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến huyện trên phạm vi toàn quốc;
  • 60% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến tỉnh.
  • 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT từ 1/1/2021 trong phạm vi cả nước;
  • 40% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến trung ương.

Xem thêm: Bảo hiểm xã hội tự nguyện là gì? Một vài điều bạn cần phải biết

Quỹ BHYT không thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh, tuyến trung ương.

Bảo hiểm y tế: Khám ngoại trú tại bệnh viện tỉnh có được hưởng - Ảnh 2
Ngoài những trường hợp trên, NLĐ sẽ không được hưởng BHYT

Bệnh viện Sản Nhi Ninh Bình là bệnh viện tuyến tỉnh. Do đó, vợ của ông không được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại đây.

Xem thêm: Công ty bảo hiểm lâu đời trên thị trường Việt Nam [TỔNG HỢP]

Theo Chinhphu.vn